• We See You Magazine

Homofobia y Xenofobia Profesional (Ubaguzi wa jinsia moja na Ubaguzi wa Utaalam)


Nakala hii ilitafsiriwa kutoka Kihispania*


Na: Adams Matute


Halo, kwa raha, nitajitambulisha na jina bandia Adams Matute, ili kujisikia huru zaidi kuelezea hadithi yangu bila woga au upendeleo.


Kuanzia umri mdogo sana niliingizwa kusoma kazi ya taaluma ambayo itanipa fursa ya kuinua hadhi yangu na kunipa nafasi katika jamii hii ya kisasa, lakini wakati huo huo ilitumia uwezo na ustadi wangu. Ingawa siku zote nimekuwa nikipenda sehemu ya kisanii, kama vile kuimba, sanaa ya maonyesho na uandishi; iite mashairi au uandishi wa riwaya.


Nilipoanza shule yangu ya upili ya elimu, niliandikishwa katika chuo cha ufundi, ambapo ningekuja nikitayarishwa kwa uwanja wa kazi kama fundi wa umeme wa kati. Pamoja na elimu hiyo kupatikana, niliendelea na tawi na kusoma katika chuo kikuu taaluma ya ¨Uhandisi wa Umeme¨. Na kwa kuendelea mnamo 2016 nilikuwa tayari nimehitimu na niko tayari kutimiza madhumuni yangu yaliyowekwa kama mtoto na wazazi wangu.


Katika mwaka huo huo, nilianza safari yangu kutafuta kazi katika taaluma yangu, kupata maarifa na baadaye nitaomba kwa kampuni kubwa zilizo na ujasiri unaohitajika. Lakini haikuwa kazi rahisi na kidogo kwa kijana kama mimi,

Na kwanini nasema hivi?


Ninakubali kwamba siku zote nimekuwa mtu aliye na ishara na njia ya kutiwa alama na nguvu kwa nyakati zingine, ambayo kila wakati iliniletea shida tangu nilipokuwa mtoto. Katika shule ya msingi uonevu wa wanafunzi wenzangu kwa kuwa dhaifu, katika shule ya upili kwa kuwa na adabu na sifa nzuri kuliko watoto wengine. Sasa fikiria katika chuo kikuu na baada ya kuhitimu jinsi watu walinitazama na kunihukumu kwa ukweli rahisi wa kuwa tofauti nao. Je! Ilikuwa kosa langu? Je! Ilikuwa ni kosa la wazazi wangu? Au nilizaliwa tu katika jamii ya jinsia na chuki?


Wakati nilikuwa naelekea kwenye mahojiano ya kazi, sikuchukuliwa kwa uzito wakati mtu kama mimi aliomba kazi ambazo zilifanywa na watu wa jinsia moja au mashoga wa chumbani ambao hawakuwa wazimu au walio wazi. Ninafafanua kwamba nyakati hizo sikukubali mwelekeo wangu wa kijinsia, nilijitahidi kila siku kujitazama na kujiona kama mwanamume mwenye macho na kawaida sahii, lakini ilikuwa asili yangu kuwa vile nilivyokuwa na sikuweza kusaidia. Wala hakuwa mtu aliye huru sana na anayetabasamu ambaye kila mtu alimpenda.


Bila kujali ilikuwaje, hakuna mahali waliponikubali au kunipa fursa ya kuonyesha ustadi wangu. Katika shule ya upili na vile vile chuoni, talanta zangu katika umeme kila wakati zilikuwa kati ya zile za kwanza. Nilijua jinsi ya kuchimba, kuvunja kuta, bomba, kuvuta nyaya, kuweka kila aina ya vifaa, kutengeneza mifumo ya nguvu ya makazi na viwanda, nilijua ishara kutoka kichwa hadi mguu, lakini yote haya yalitengwa na ukweli kwamba mimi ilikuwa imepangwa zaidi au wananiona mimi ni wa kike sana kuzingatia mimi, na ilibidi nitulie kwa kuwa bora tu lakini sio sifa zaidi kuwa.


Acha kusisitiza na miezi michache baadaye uwezekano wa kuhama kutoka nchini na kuanza tena mahali pengine na fursa nyingi za kazi ulifunguliwa kwangu.


Kama mtaalamu, nilitayarisha makaratasi yangu yote na nikaenda Peru, nikitumaini kuwa na uwezo wa kufuata taaluma ambayo nilikuwa nimeiandaa kwa miaka tangu umri mdogo nje ya nchi. Lakini wakati mwingine matarajio yetu huzidi ukweli uliofichika.


Ughaibuni, sio tu kwamba ilibidi nikabiliane na yale ambayo tayari yalikuwa ya kawaida kwangu "yalionyeshwa kwa kuwa shoga" lakini pia na "Xenophobia" neno ambalo sikuweza kuelewa wazi.


Haiwezi kuwa!


Kwa kuwa haikuwa ngumu na kuhukumiwa kwa njia yako ya kufikiria na kuzungumza, sasa ishara hii kwa utaifa wako ilianguka kwako.


Natoka Venezuela.


Katika kila kampuni iliyokwenda, ilikuwa ni ile ile sura ya kawaida ambayo nilijua tayari, sasa nikiongeza manung'uniko ya asili yangu.


Je! Unamhukumuje mtu bila kumjua? Je! Unafungaje milango kwa mtu bila faida ya shaka?


Tazama kwenye runinga ya kitaifa na kwenye matangazo yake ya habari, jinsi walivyotutambulisha sisi wote kuwa wezi, makahaba, matapeli, watu wenye madhara, wakiwashauri raia wao wasitupe kazi, wasikodishe vyumba au nyumba, sekunde kununua kile Mzambia kuuza barabarani kujaribu kuishi. Ninaelewa kuwa sio watu wote wazuri, na kwamba uhalifu hauna utaifa au rangi, lakini kwamba vituo vya runinga, magazeti na vituo vya redio vilijitolea kuwalisha watu wa chuki na chuki kwa wageni wangu ilikuwa chungu na nguvu kubeba.


Ninajua pia kuwa kujitesa hakutakufikisha popote, sembuse kuwa katika nchi zingine kuanzia mwanzo. Ukiwa na nguvu lazima usonge mbele; kwa hivyo kila mtu yuko dhidi yako, akionyesha kuwa unaweza na una hamu ya kula ulimwengu. Katika nchi ambazo ninahamia, kwani nilishirikiana na watu ambao hawakufikiria vibaya juu yetu na zaidi ya mimi, lakini sauti yao ilikuwa karibu imefunikwa kabisa na watu wengine wajinga ambao waliendelea kulisha kila mtu kwa chuki na popote walipokuwa na Fursa ya kuonyesha dharau yao waliyoifanya.


Kuchanganyikiwa ambayo ninahisi leo na ile ambayo nimehisi maisha yangu yote, inaongezeka, kuhisi kwamba labda nilipoteza wakati wangu wote kujaribu kuwa mtu ambaye katika jamii ya macho ya karne ya ishirini bado hawezi kukubali. Je! Inaweza kuwa kwamba shoga hawezi au hana nguvu sawa na jinsia moja? Je! Maarifa yangu ni machache kuliko mengine ambayo yanachukuliwa kuwa "ya kawaida"? Je! Kuna kazi za kitaalam ambazo ni za heteros tu na sio za sisi ambao ni tofauti Au inaweza kuwa mashoga, wasagaji, baada ya jinsia na wengine, wanaweza kuwa tu: Mifano, wachungaji wa nywele, gigolos na wanaishi katika vivuli vya wengine?


Mimi sio takataka, mimi ni mwanadamu mwenye talanta na uwezo ambaye anahitaji nafasi.


Postcript: Sijaacha kupigania nafasi ninayohitaji kwa wakati huu. Sipotezi imani yangu










Upigaji picha: Kipindi cha upigaji picha huko Barranco-Peru na ala yangu ya muziki ¨Viola¨